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UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA

MITANDAONI), 2018.
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i |

1.2

1.3

ik

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kutoa huduma ya
utangazaji kwa Global TV ili kuchapisha na kutangaza habari mbali mbali
mtandaoni.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote wa
maudhui mitandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria dhidi
ya mtoa huduma za mitandaoni ye yote atakayekiuka Kanuni za Maudhui
Mtandaoni au Sheria nyingine.

Tarehe 26 Februari, 2020, Global TV kupitia chaneli yake ya Youtube
inatuhumiwa kuchapisha picha za mnato na kutangaza maudhui yasiyo

na lugha ya staha na yenye kushabikia vitendo vya mahusiano ya

- kimapenzi ya jinsia moja. Maudhui yao yanaweza kuwaumiza na

kuwakwaza waumini wa dhehebu la Anglikana na jamii ya Kitanzania kwa
ujumla, jambo ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya
Utangazaji.

Mtangazaji wa Global TV alitoa taarifa hiyo yenye ukakasi na
isiyokubalika katika utamaduni wa jamii ya kitanzania bila kuzingatia

Weledi na Maadili ya Utangazaji pale alipoeleza kuwa Mchungaji John
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Mayerepi wa Afrika Kusini na Mchungaji Paul Mwaura wa Kenya, wote
wa Kanisa la Anglikana wameamua kufunga ndoa baada ya kujihusisha
na mapenzi ya jinsia moja kwa muda mrefu. Mtangazaji huyo aliendelea
kunukuu maneno yaliyosemwa na Mchungaji John Mayerepi kwamba
amekuwa akishiriki tendo kwa muda mrefu na “mumewe” (Mchungaji
Paul Mwaura) huku wakiungwa mkono na wenzao kutoka kundi la LGBT
(Lesbian, Gay, Bisexual and Transgender).

Mtangazaji wa Global TV alionesha picha za mnato na kusikika akitamka

maneno yafuatayo:

“..ama kweli mambo ni mambo na vituko vinaendelea kutokea
duniani, mchungaji anayejihusisha na mapenzi ya jinsia moja
amefunga ndoa na mwanaume Afrika Kusini. Mchungaji wa Kanisa
la Anglikani ambaye anajihusisha na mapenzi ya jinsia moja huko
nchini Afrika Kusini amefunga ndoa na mpenzi wake wa kiume wa
muda mrefu ambaye ni raia wa Kenya kisha kufanya party kubwa
na ya kifahari nchini humo?.

“Akizungumza mchungaji John Mayerepi amesema amekua akishiriki

tendo kwa muda mrefu na “mumewe” Mchungaji Paul Mwaura huku
wakiungwa mkono na wenzao kutoka LGBT. Na walipoulizwa kwa
nini waliamua kuwa mashoga wahubiri hao walijibu kwamba
mwelekeo wa kijinsia ni wa kuzaliwa si wa kujichagulia na
usiobadilika. Kisha wakadai kuwa wasihukumiwe wala kuguswa”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kwa kitendo cha kuchapisha picha za mnato na kutangaza maudhui
yasiyo na lugha ya staha na yenye kushabikia vitendo vya mahusiano ya
kimapenzi ya jinsia moja, Global TV inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na.
5(1) (a) na (b), 7(1) (a) na (b) na 12 (b) za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018. Kanuni tajwa
zinasomeka kama ifuatavyo:

-5-(1) For the purpose of these Regulations, an online content provider shall
have the obligations to-
(a) ensure that online content is safe, secure and does not contravene the
provisions of any written law;
(b) take into account trends and cultural sensitivities of the general public.

7-(1) A licencee of online radio and television intended for broadcasting over
the public internet with the objective of informing, entertaining and
educating the public shall adhere to the following conditions:
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(a) content streamed to abide to regulations governing the broadcasting
services;
(b) adhere to journalism ethics and professionalism.

12.-Online content services provider shall not publish-
(c) Obscene content.
WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 19 Juni, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia Uongozi wa Global
TV wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika
mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza kuhusu tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 24 Juni, 2020, Uongozi wa Global TV uliwasilisha utetezi wa
maandishi uliosainiwa na Eric Shigongo, Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo.
Pia, tarehe 25 Juni, 2020, Uongozi huo ukiwakilishwa na Abdallah
Mrisho, Meneja Mkuu wa Global TV, pamoja na Calvin E. Nyorobi,
Msimamizi wa Kituo ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA, KUSIKILIZA NA KUANGALIA MAUDHUI YA
GLOBAL TV.

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Global TV shitaka lao. Pia,
Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Global TV walisikiliza na kuangalia
maudhui yaliyochapishwa na kutangazwa na Global TV tarehe 26
Februari, 2020 na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha
iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni.

UTETEZI WA GLOBAL TV

Katika maelezo yao ya maandishi, Global TV walikiri kurusha maudhui
yasiyofaa na kudai kuwa hawakuwa na nia ya kupotosha jamii wala
kukiuka Kanuni. Walidai kuwa mwanzoni mwa habari hiyo, mtangazaji
alisikika akikiri kwamba habari hiyo ni “vituko” na neno hilo katika
Kamusi ya Kiswahili Sanifu, Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswahili, Dar es
Salaam (TUKI), Toleo la Mwaka 2004 linamaanisha “tukio la kushangaza,
kioja, ajabu, hekaya, shani”. Kwa hiyo, waliichukulia taarifa hiyo kama
kituko ambacho pia kiliripotiwa na vyombo mbali mbali vya nje ya
Tanzania.

Waliendelea kudai kuwa baada ya kupokea barua ya wito kutoka TCRA
na kugundua kuwa kuna baadhi ya watu wamekwazika ambao
hawakuwahi kutoa maoni yao kwenye habari hiyo wala kuwapigia simu
ya malalamiko, waliamua kuiondoa habari mtandaoni na waliohusika
walipewa barua ya onyo na kutakiwa kuongeza umakini.
Waliambatanisha barua ya onyo iliyotolewa na Calvin Nyorobi,
aliyetangaza maudhui hayo.
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Walimalizia kwa kuomba radhi wakidai kuwa wamekuwa wakizingatia
Weledi, Maadili ya Kitanzania na masharti ya leseni na waliahidi kuongeza
umakini ili kutotenda tena kosa kama hilo.

Pia, Global TV ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:

5.1 Abdallah Mrisho alianza kwa kurudia maelezo yao ya maandishi na
kisha kusema kuwa wamefanya kosa kwa bahati mbaya na
hawakuwa na mtazamo walioelezwa na Kamati kwa sababu tukio
hilo limetokea nje ya nchi ambapo vitendo hivyo ni vya kawaida.
Alidai kuwa walihisi watazamaji wao hawatakwazika kwa sababu
utamaduni huo haupo Tanzania lakini pia wanatoa rai kwa
Watanzania kuhakikisha mambo hayo hayaingii nchini kwetu.
Aliendelea kudai kuwa walichukua tahadhari kwa kuchuja baadhi
ya vitu visivyofaa katika taarifa hiyo na kubakisha tu ambavyo
Uongozi wao ulivipitisha vichapishwe, lakini kumbe bado
hawakuwa sahihi.

Alipokuwa akijibu maswali ya Kamati, Abdallah alikiri kuwa katika
maudhui yao hawakutoa maneno yo yote ya kuelimisha jamii kuwa
vitendo vile ni vibaya na kuomba radhi kwa udhaifu huo
waliouonesha. Alisema ametambua kuwa walitakiwa kuielimisha
jamii kuwa jambo lile siyo jema na walikosea kwa kudhani kuwa
habari yenyewe ilitosha kuelimisha na kutahadharisha jamii.

5.2 Calvin E. Nyorobi alianza kwa kuunga mkono maelezo ya Abdallah
Mrisho na kudai kuwa walipata hamasa ya kuitangaza habari hiyo
kwa sababu vyombo vingine na mitandao viliitangaza pia na
havikufungiwa na Youtube. Pia, alidai kuwa waliifanyia ufuatiliaji
habari hiyo kwa kuangalia maoni ya watazamaji lakini hawakuona
malalamiko yo yote. Alisema kuwa hawawezi kushabikia vitu
ambavyo vinaweza kuleta athari kwenye jamii.

Alipoulizwa maswali na Kamati, Calvin alijibu kuwa kitendo cha
kuchapisha habari isiyofaa kwa kigezo cha kwamba imechapishwa
na vyombo vingine haikuwa sababu sahihi kitaaluma. Pia, alijibu
kuwa kutokuwepo kwa malalamiko ya watazamaji wao katika
habari hiyo siyo kigezo tosha cha kuonesha kuwa maudhui
waliyoyachapisha hayakuwa na kasoro.

" MAJUMUSHO YA UTETEZI WA GLOBAL TV

Katika kujumuisha utetezi wao, Global TV walisema kuwa maelezo ya
Kamati yamewafumbua macho, yamewaelimisha na kuwajenga.
Walimaliza kwa kusema kuwa watazingatia usimamizi makini wa
maudhui yao na kwamba tayari wameshatoa mwongozo mpya wa uhariri
ili makosa kama hayo yasijirudie tena.



7.0 TATHMINI YA KAMATI
Baada ya kusikiliza utetezi wa Global TV, Kamati ya Maudhui inatoa
tathmini ifuatayo:
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Global TV imetenda kosa la kuchapisha picha za mnato na
kutangaza maudhui yasiyo na lugha ya staha na yenye kushabikia
vitendo vya mahusiano ya kimapenzi ya jinsia moja kwa sababu
imeonekana wazi kuwa picha hizo, maudhui na lugha waliyotumia
katika kipindi chao vililenga kuihamasisha jamii kuiga vitendo vya
mapenzi ya jinsia moja na sio kuelimisha jamii kuchukua
tahadhari;

Global TV imekiuka Weledi na Maadili ya Utangazaji wa Habari kwa
kuchapisha picha za mnato na maudhui ambayo hayakubaliki
katika Sheria na Utamaduni wa Tanzania na ambayo yanaweza
kuishawishi jamii ya Kitanzania kuiga vitendo viovu;

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa wasimamizi wa Global TV
wameonesha udhaifu katika Uhariri wa maudhui yao kwa kitendo
chao cha kuchuja kidogo maudhui yasiyofaa na kisha kuruhusu
vipengele vingine vya maudhui hayo hayo kurushwa katika chaneli
yao;

Kamati imebaini kuwa utetezi wa Global TV kuwa walirusha habari
hiyo kama kituko hauna msingi kwa sababu walitakiwa kuzingatia
Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya Utangazaji wa Habari kwa
kutotangaza maudhui yanayokinzana na Sheria na Utamaduni wa
Kitanzania. Si kila kituko ni lazima kirushwe na hasa picha
zinazoudhi;

Kamati imeona kuwa maelezo ya Global TV kuwa walitangaza
habari hiyo kwa sababu ilitangazwa na vyombo vingine na
hawakupokea malalamiko kutoka kwa wasikilizaji/watazamaji
hayana msingi wo wote kwa sababu wanatakiwa kuzingatia Sheria,
Kanuni na masharti ya leseni yao hata kama hawajalalamikiwa na
hata kama kosa limefanywa na vyombo vingine pia;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Global TV imetenda
makosa ya kuchapisha picha za mnato na kutangaza maudhui
yasiyo na lugha ya staha na yenye kushabikia vitendo vya
mahusiano ya kimapenzi ya jinsia moja kama ilivyotathiminiwa
hapo juu na kama ambavyo wamekiri wenyewe, Kinyume na
Kanuni Na. 5(1) (a) na (b), 7(1) (a) na (b) na 12 (b) za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni),
2018.

USHAURI WA KAMATI KWA GLOBAL TV.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
Global TV kuimarisha usimamizi wa vipindi vyao ili kuepuka uvunjaji wa
Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji wa Habari;
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Pia, Global TV wanashauriwa kuhakikisha wanawapatia wasimamizi wa
maudhui na watangazaji wao mafunzo ya mara kwa mara ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari ili kuwajengea uwezo zaidi wa kuepuka kutenda
makosa.

UAMUZI WA KAMATI
Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Global TV, Kamati
yva Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Global TV kupitia chaneli
yake ya YouTube wamekiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018.
Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Global TV:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Saba (TZS. 7,000,000.00) tu,

itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam leo tarehe 01 Julai, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal - FCT) iko Wam ndanl ya
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Abdul Ramadhani Ngarawa........

Derek Kaitira Murustfi........cccooemecerenpes




